Sử dụng 100% sợi quang với cáp chuyển đổi MTP 2 × 3

Sử dụng 100% sợi quang với cáp chuyển đổi MTP 2 × 3

Khi đối mặt với các ứng dụng song song tám sợi, chẳng hạn như 40GBase-SR4 40 Gigabit Ethernet và 100GBase-SR4 100 Gigabit Ethernet, các kỹ thuật viên sử dụng cáp MTP 12 sợi thông thường sẽ lãng phí một phần ba số sợi trong nhà máy cáp (bốn sợi để truyền và bốn sợi để nhận, để lại bốn sợi ở giữa không sử dụng). Để khắc phục sự kém hiệu quả này, khai thác chuyển đổi MTP 2 × 3 mới được giới thiệu. Cáp chuyển đổi MTP 2 × 3 được kết thúc bằng ba đầu nối MTP 8 sợi ở một đầu và hai đầu nối MTP 12 sợi ở đầu kia có thể chuyển đổi tín hiệu từ ba bộ thu phát bốn kênh thành hai trung kế 12 sợi, có nghĩa là sử dụng 100% của mạng 12 sợi. Nội dung dưới đây sẽ chủ yếu nói về cách cáp chuyển đổi MTP 2 × 3 sử dụng tất cả các sợi trong kết nối 10G đến 40G và 40G đến 40G.

sfp-10g-sr

Kết nối 10G đến 40G với cáp chuyển đổi MTP 2 × 3

Mặc dù việc nâng cấp từ Ethernet 10G lên 40G trở nên phổ biến ở hầu hết các trung tâm dữ liệu, vẫn không thể thay thế tất cả các thiết bị 10G bằng các thiết bị 40G để tiêu tốn nhiều chi phí hơn. Có rất nhiều giải pháp mà chúng tôi đã giới thiệu trong các bài viết trước được sử dụng để kết nối thiết bị 10G đến 40G. Cáp chuyển đổi MTP 2 × 3 là loại cáp tiết kiệm chi phí. Có thể thấy rõ kịch bản từ hình ảnh sau đây. Ba đầu nối MTP 8 sợi kết thúc ở cáp chuyển đổi MTP 2 × 3 được cắm trực tiếp vào ba mô-đun 40GBase-SR4 (sử dụng 100% sợi quang), sau đó tất cả các cụm cáp sẽ được cắm vào bộ chuyển mạch giao diện QSFP +. Việc chuyển đổi từ 40G sang 10G là bước quan trọng nhất trong kết nối này. Ở đây chúng tôi có thể sử dụng băng MTP hoặc MPO LC(Cassette 2x12MTP-12xLC) để kết nối hai đầu nối MTP 12 sợi ở đầu kia của cáp chuyển đổi thành mười hai cáp vá LC song công. Sau đó, tất cả các cụm cáp LC có mô-đun 10GBase-SR sẽ được cắm trực tiếp vào bộ chuyển cổng SFP +. Toàn bộ kết nối không lãng phí bất kỳ sợi nào.

Kết nối 40G đến 40G với cáp chuyển đổi MTP 2 × 3

Trong trường hợp này, ba đầu nối MTP 8 sợi ở cuối cáp chuyển đổi được cắm trực tiếp vào mô-đun 40G, sau đó vào công tắc 40G. Để đảm bảo tất cả các sợi có thể được sử dụng trong kết nối 40G đến 40G này, chúng tôi có thể sử dụng bảng điều hợp để kết nối hai đầu nối MTP 12 sợi của cáp chuyển đổi với hai đầu nối MTP 12 sợi được gắn ở cuối cáp chuyển đổi MTP 2 × 3 khác. Sau đó, ba đầu khai thác MTP 8 sợi với các mô-đun 40G sẽ được cắm vào công tắc cổng QSFP +. Nếu bạn cảm thấy bối rối với các câu của tôi, mô tả rõ ràng hơn được hiển thị trong hình ảnh bên dưới.

Bạn có thể đạt được giá trị lớn khi triển khai cáp chuyển đổi MTP 2 × 3, cáp này không thêm bất kỳ kết nối nào vào liên kết và nó cho phép sử dụng 100% sợi quang và tạo thành phương pháp được triển khai phổ biến nhất. Tuy nhiên, bạn phải lưu ý rằng việc sử dụng cụm cáp chuyển đổi MTP 2 × 3 ở công tắc gai lõi là không mong muốn, vì việc vá các lưỡi dao và khung máy là một thực tế phổ biến.

Sản phẩm nổi bật >> CBS350-16T-2G-EU >>>C9200L-24P-4G-E>>>C1000-8T-2G-L

Liên hệ: CÔNG TY TNHH HỆ THỐNG MẠNG [NETSYSTEM]
[Điện thoại] 024.37714430 – 024.37714417 – 024.37711222
[Email nhận báo giá] [email protected]
[Website] https://daycapquang.com/switch-quang/

Liên hệ để có giá tốt
Hotline/Zalo: 0915495885
Hotline/Zalo: 0914769119
Hotline/Zalo: 0916498448
Hotline/Zalo: 0914025885

Giới thiệu chung về thiết bị Wireless Controller Cisco AIR-CT3504-K9

No Responses

Show all responses

Write a response